Lắp đèn trợ sáng cho xe máy có bị phạt?

Nghiêm cấm các hành vi lắp đặt, sử dụng còi, đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới

Do thường xuyên đi làm ca đêm, đường về nhà lại vắng và không có đèn đường nên tôi đã lắp thêm đèn led trợ sáng ở kính chiếu hậu xe máy. Xin hỏi lắp đèn trợ sáng này thì có bị xử phạt không?

Bạn đọc Trần Anh Vũ (Hóc Môn, TP.HCM).

Luật sư Nguyễn Tri Đức , Đoàn Luật sư TP.HCM , trả lời: Theo khoản 13 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, nghiêm cấm các hành vi lắp đặt, sử dụng còi, đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới; sử dụng thiết bị âm thanh gây mất trật tự an toàn giao thông, trật tự công cộng.

Điểm c Khoản 2 Điều 17 Nghị định 46/2016 quy định, Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) không có đèn chiếu sáng gần, xa hoặc có nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế.

Như vậy theo quy định trên thì việc bạn Vũ tự lắp đặt, sử dụng đèn led trợ sáng không đúng thiết kế của nhà sản xuất pháp luật nghiêm cấm và sẽ bị xử phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

TRÚC PHƯƠNG ghi

Đang tải...
Biden bổ nhiệm người gốc Việt làm quyền bộ trưởng

Biden bổ nhiệm người gốc Việt làm quyền bộ trưởng

Lộ 79 đoạn clip “nóng” quay lén cảnh các cặp đôi đang quan hệ trong nhà nghỉ

Lộ 79 đoạn clip “nóng” quay lén cảnh các cặp đôi đang quan hệ trong nhà nghỉ

Đắk Lắk: Nguyên PCT huyện liên quan lộ đề thi công chức làm Trưởng Ban Tổ chức Huyện ủy

Đắk Lắk: Nguyên PCT huyện liên quan lộ đề thi công chức làm Trưởng Ban Tổ chức Huyện ủy

Cuộc sống ở trọ, không vợ con của NSND Việt Anh tuổi 63

Cuộc sống ở trọ, không vợ con của NSND Việt Anh tuổi 63

TIN MỚI