Cảnh sát giao thông được phép dừng xe khi nào?

Kể từ ngày 1/1/2017, quy định về xử phạt hành chính đối với hành vi không sang tên, đổi chủ đối với môtô, xe máy chính thức có hiệu lực, nên đã nảy sinh những thắc mắc liên quan đến việc liệu Cảnh sát Giao thông (CSGT) có quyền dừng xe để kiểm tra lỗi này hay không?

Mặc dù Nghị định 46/2016/NĐ-CP chỉ nhắc lại quy định xử phạt hành chính về việc chủ sở hữu môtô, xe máy không sang tên đổi chủ, nhưng vẫn có rất nhiều bạn đọc gửi thư thắc mắc về các vấn đề liên quan đến việc kiểm tra đăng kí chính chủ, đặc biệt là vấn đề cảnh sát giao thông có được dừng xe để kiểm tra việc đã sang tên đổi chủ hay chưa.

Theo Khoản 2, Điều 12, Thông tư 01/2016/TT-BCA quy định nhiệm vụ, quyền hạn của cảnh sát giao thông trong việc kiểm soát giao thông đường bộ có quy định rõ các trường hợp CSGT được dùng phương tiện đường bộ được quy định: Cán bộ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát chỉ được dừng phương tiện để kiểm tra trong các trường hợp sau:

canh-sat-giao-thong-duoc-phep-dung-xe-khi-nao

Đang tải...
Giá đất nông nghiệp Đà Lạt ‘sốt’ lên 70 triệu đồng/m2?

Giá đất nông nghiệp Đà Lạt ‘sốt’ lên 70 triệu đồng/m2?

Giáo viên ở Gia Lai ra đề có nội dung nhạy cảm: Giải thích nóng

Giáo viên ở Gia Lai ra đề có nội dung nhạy cảm: Giải thích nóng

Giáo viên ở Gia Lai ra đề Ngữ văn có nội dung nhạy cảm

Giáo viên ở Gia Lai ra đề Ngữ văn có nội dung nhạy cảm

Bắt đại gia cây cảnh từng bị người tình dằn mặt

Bắt đại gia cây cảnh từng bị người tình dằn mặt

TIN MỚI